โอโคโนมิยากิเป็นอีกหนึ่งอาหารขึ้นชื่อของชาวคันไซเลยค่ะ แต่ว่ารสชาติกับหน้าตาอาจจะไม่ถูกปากคนไทยสักเท่าไหร่นัก แต่เราก็ชอบนะคะ ได้กินผักเยอะดี^^
วันนี้เราไปกินโอโคโนมิยากิแบบทำเองที่ร้านชื่อ Dohtonbori Okonomiyaki สาขาแถวบ้านค่ะ มาสคอตของร้านนี้เป็นทานุกิ สัตว์ที่ชาวญี่ปุ่นเชื่อว่าจะนำความสุขมาให้ แต่ว่าวันนี้เจ้าทานุกิหน้าร้านหายไป แล้วร้านก็ Renovate ใหม่หมดกลายเป็น Dohtobori II พร้อมทั้ง มาตรการเสริม New Normal เล็กน้อย ทุกที่นั่งจะกั้นด้วยแผ่นพลาสติกใส แต่พอเข้าไปที่ร้านก็ยังได้ยินพนักงานขานคำว่า ปม โปะโกะปง เป็นสัญลักษณ์ของที่ร้านี้ค่ะ
![](https://1.bp.blogspot.com/-WpRhdRNy-r8/XxRyR3Jl5pI/AAAAAAAAGqw/UEs71d9IHLYdPVBaDUVEeORzBeLrR_HEgCPcBGAYYCw/s320/574629A4-E1D0-43EA-A73A-C1D3895A10F9.jpeg)
จริงๆแล้ว ที่ร้านนี้มีครบมากเลยค่ะ ทั้งเมนูโอโคโนมิยากิแบบดั้งเดิม โมเดิร์นยากิแบบใส่เส้นโซบะ โอโคโนมิยากิกะหล่ำปลีฝอยแบบฮิโรชิม่า แล้วก็ มนจะยากิแบบโตเกียว ให้เลือกทำเลือกทานกันได้ นอกจากนั้นก็ยังมีเมนูข้างเคียงที่สามารถมาปรุงบนกะทะร้อนอย่างยากิโซบะ ยากิอุด้ง ยากิโอนิกิริอีกด้วยนะคะ เครื่องดื่มก็มี Drink Bar ให้เราสั่งได้เป็นแบบ Self Service ให้เราสั่งได้นะคะ
สำหรับสายสตรอง สายแข็งนั้น เมนูที่เป็นแบบบุฟเฟ่ต์ก็มีด้วยนะคะ แต่แอดมินไม่สามารถค่ะ 555
แต่ๆๆๆๆ เป้าหมายของบ้านเราในวันนี้อยู่ที่ เมนูพิเศษที่ทางร้านร่วมกับอนิเมชันชื่อดังเรื่องดาบพิฆาตอสูร หรือ Kimetsu no Yaiba ต้อนรับภาพยนตร์ที่จะเข้าฉายเดือนตุลาคมนี้ จะบอกว่าลูกสาวชอบมากกกก พ่อก็ชอบ แล้วก็มาบอกให้แม่ดูไว้ว่าลูกชอบอะไร ปรากฎว่าแม่ก็ติดกันไปด้วยหมดเลยจ้าาาา
![](https://1.bp.blogspot.com/-INWUiuN2f_4/XxRySQeIIsI/AAAAAAAAGq4/9HKnH8O54-kszbOLWjMCDAMkz-JE5CzSwCPcBGAYYCw/s320/A4956A08-3571-428F-BA5A-F32AB23294B9.jpeg)
ตอนนี้ทางร้านก็มีแคมเปญ ออกเมนูพิเศษตามคาแรกเตอร์และซีนเด่นๆ ของ 6ตัวละคร มาให้แฟนๆ ได้ลองชิมรวมถึงมีของขวัญพิเศษเป็นไฟล์ใส่เอกสารขนาด A4 รูปตัวละครในเรื่องแปลงร่างเป็นทานุกิกินโอโคโนมิยากิ ให้กับลูกค้าที่สั่งเมนูพิเศษนี้ด้วย (ราคา 1200เยน)
คุณลูกสาวเลือกเมนูยากมาให้คุณแม่ค่ะ โอโคโนมิยากิทันจิโร่, โอโคโนมิยากิเซนอิทสึ, และ แพนเค้กชิโนบุ เพราะว่าร้านนี้เราจะต้องย่างโอโคนิมิยากิเองที่กระทะเหล็กที่โต๊ะของเราเองค่ะ
โอโคโนมิยากิทันจิโร่ เป็นโอโคโนมิยากิเนื้อไก่ค่ะ แปลกดี เนื้อไก่เคลือบสีดำให้เหมือนถ่านตามอาชีพลูกชายครอบครัวขายถ่าน แต่งหน้าโอโคโนมิยากิด้วยต้นหอมเน้นๆ พร้อมกับสาหร่ายสี่เหลี่ยมให้เป็นลายเสื้อคลุมประจำตัวของทันจิโร่ เพิ่มเติมด้วยเวเฟอร์ลายแสงอาทิตย์ตุ้มหูประจำตัวของทันจิโร่
โอโคโนมิยากิเซนอิตสึ เป็นโอโคโนมิยากิสไตล์อาคาชิยากิค่ะ ทำเป็นซีนเงาของเซนอิตสึกับพระจันทร์เต็มดวง อย่างเท่ห์! ส่วนความยากก็อยู่ตรงการทำไข่มาโปะบนโอโคโนมิยากิเนี่ยแหละค่ะ 555 แล้วเวลากินเนี่ยสามารถกินกับซุปเป็นสไตล์ Akashiyaki ได้ รสชาติเป็นโอโคโนมิยากิที่แปลกเพราะมีไข่โปะตรงหน้า
แพนเค้กชิโนบุ เป็นของหวานเมนูเดียวจาก 6 เมนูนี้ค่ะ เป็นแพนเค้กมันม่วง โปะด้วยวิปครีมราดซอสมันม่วง ดูจากหน้าตาแล้ว เป็นเมนูที่ประสบความสำเร็จที่สุดที่สั่งมาในวันนี้ค่ะ 555 เราทำได้เหมือนตัวอย่างสุดแล้ว เนื้อแพนเค้กหวานดี มันม่วงก็อร่อยดีด้วยค่ะ
ถ้าให้เลือกทำได้ง่าย สวยงามน่าจะเลือกเมนูที่เป็นซอสสีราดอย่าง โอโคโนมิยากิเนสึโกะ อิโนสึเกะ และกิยู (บ้านนี้เลือกแต่เมนูยาก พลาดมากค่ะ 555)
ตอนคิดเงินกลับบ้านได้ของขวัญจากเมนูพิเศษค่ะ ได้เลือกแฟ้มA4 มา 3แผ่น แต่เป็นแบบสุ่มค่ะ เลือกลายไม่ได้ คุณพ่อก็ใจดีซื้อเข็มกลัดให้ลูกอันนึงเลือกลายไม่ได้อีกเช่นกัน 555
กลับมาเปิดที่บ้านค่ะ ผลประกอบการคือได้ ไฟล์ทันจิโร่ 1 อัน อิโนสึเกะ 2 อัน และเข็มกลัดเซนอิตสึ ครบแก๊ง 3 หนุ่มเพื่อนรักพอดีค่ะ(ใครไปกินมาได้ไฟล์ลายซ้ำอยากแลกไฟล์อิโนสึเกะ ก็ยินดีมากนะคะ Ib มาได้เลยค่ะ)
แคมเปญเมนูพิเศษมีถึง 31 สิงหาคม 2020 นี้นะคะ
0 Comments