![]() |
เมืองเก่าคุราชิกิ |
เมื่อช่วงวันหยุดยาวที่ผ่านมา แอดมินมีโอกาสไปเที่ยวเมืองเก่าแก่สวยคลาสสิคอย่าง เมืองคุราชิกิ 倉敷 ที่จังหวัดโอกายาม่า 岡山県มาค่ะ เมืองนี้เป็นเมืองท่าเก่าแก่ในสมัยเอโดะ เป็นเมืองศูนย์กลางการค้าเมืองหนึ่ง มีแม่น้ำตัดผ่านกลางและมีสะพานหินทอดข้ามฟาก
![]() |
นั่งเรือชมวิว |
![]() |
ด้านหน้าทางเข้าบ้านโบราณ |
![]() |
บรรยากาศเมืองและนักท่องเที่ยว |
![]() |
พิพิธภัณฑ์ศิลปะโบราณ |
![]() | ||
บ้านโบราณ
|
![]() |
ร้านยีนส์ในคุราชิกิ |
![]() |
ร้านยีนส์ภายในคุราชิกิ |
และเนื่องจากเมืองนี้ มียีนส์เป็นของดัง ของกินก็เลยมีสีเหมือนกางเกงยีนส์ด้วยค่ะ อย่างซาลาเปาเดนิม เดนิมซอฟท์ครีม และชานมไข่มุกเดนิม ขอบอกว่าเห็นสีแบบนี้ แต่แถวยาวมากๆ เลยล่ะค่ะ แอดมินไม่สามารถรอแถวได้เลยอดชิมเลย
![]() |
ซาลาเปาเดนิม 350 เยน |
![]() |
ชานมไข่มุกเดนิม & เดนิมซอฟท์ครีม |
![]() |
กรวยที่วางกั้นก็ออกแบบให้กลมกลืนกับบรรยากาศเมืองเก่า |
ใครมีโอกาสแวะมาเที่ยวจังหวัดโอกายาม่าก็ลองมาเดินเล่นชมบรรยากาศเมืองเก่าสวยๆ อย่างคุราชิกิได้นะคะ
0 Comments