🎇ช่วงหน้าร้อนนี้เป็นช่วงเวลาแห่งงานเทศกาลจริงๆนะคะ ทั้งงานดอกไม้ไฟเอย งานอาหารไทยเอย รวมถึงงานรำวงบงโอโดริ(盆踊り)แบบญี่ปุ่นๆ ซึ่งในแต่ละพื้นที่ก็มักจะจัดงานรำวงแบบนี้ช่วงเทศกาลโอบ้ง หรือ ช่วงวันหยุดยาวของญี่ปุ่นค่ะ เป็นสีสัน
![](https://1.bp.blogspot.com/-VgjXCjRq0fE/XVqNfbwVPeI/AAAAAAAADco/poTN03FWO0EKmjdZ2geZpV2lUrP4S0XnACPcBGAYYCw/s320/9A63CC44-8572-4883-A2DE-4A5E158986BD.jpeg) |
ชอบตักลูกบอลมากค่ะ |
✨แถวบ้านแอดมินก็มีการรวมตัวจัดงานกันทุกปีเช่นกันค่ะ ง่ายๆที่ลานกว้างแถวๆบ้าน เพื่อให้เด็กๆและครอบครัว มาสนุกกัน เด็กๆ ก็จะแต่งชุดยูกาตะ น่ารักๆมาเที่ยวงานกันค่ะ
![](https://1.bp.blogspot.com/-Z7yqNglaIK4/XVqNeYo41JI/AAAAAAAADcs/Qx7iOjGbXxQGhiuQAnKQvCQAxldSwtQjACPcBGAYYCw/s320/818EC060-3376-4CC5-A141-069CFB427931.jpeg) |
ร้านน้ำแข็งใส |
ร้านรวงที่มาออกร้านขายของก็มีไม่เยอะเท่าไหร่ สถานที่ก็ประมาณสนามเบสบอลเอง ร้านยอดฮิตก็คงจะเป็นร้านทาโกะยากิ น้ำแข็งใส ร้านริงโกะอาเมะ(แอปเปิ้ลเคลือบน้ำตาล) ร้านตักลูกบอล แล้วก็ร้านน้ำที่แก้วใส่เป็นหลอดไฟวิบวับค่ะ ดึงดูดเด็กๆ ได้เยอะเลย ตรงกลางลานก็มีเวทีรำวงกัน ก็จะมีช่วงให้เด็กๆขึ้นไปรำบนเวทีได้ด้วยนะคะ
![](https://1.bp.blogspot.com/-FfvgtAyRUik/XVqNcoWgcVI/AAAAAAAADc0/s8GuPlErjJc2w1MNEZaTgpwDwdbwjyXKQCPcBGAYYCw/s320/24084EB8-1EBD-4B0E-BA34-1945F2AEC015.jpeg) |
ซื้อแอปเปิ้ลเคลือบน้ำตาลมา |
🏮งานนี้ก็รวมตัวจัดกันเองค่ะ เป็นงานเล็กๆก็เลยไม่มีดอกไม้ไฟ ตรงโคมไฟสีๆขาวชมพูที่แขวนอยู่ด้านบน ก็จะมีชื่อของผู้สนับสนุนเงินในการจัดงานด้วย ก็เป็นชื่อชาวบ้าน ร้านรวงแถวๆ นี้นั่นเองค่ะ และ ทุกปีก็จะมีโคมไฟชื่อลูกสาวของแอดมินด้วย เนื่องจากคุณปู่เป็นสตาฟช่วยจัดงานสนับสนุนเงินให้ทุกปีค่ะ (ไม่ใช่เงินคุณแม่แต่อย่างใด 555)
ตอนสัก2 ทุ่มครึ่งก็จะมีการแจกขนมให้เด็กๆคนละถุง ปีนี้เป็นป๊อบคอร์นให้กลับไปกินที่บ้านด้วยค่ะ แล้วพอดึกขึ้นอีกนิดนึงก็จะมีการเปิดเพลงเต้นรำวงสไตล์ญี่ปุ่นๆ คนที่ไปเที่ยวงานก็จะล้อมวงกันเต้นรำไปรอบๆค่ะ
![](https://1.bp.blogspot.com/-mnqYBb3tWA0/XVqNfrxl_wI/AAAAAAAADck/7cC3Fz7s7vY4mNTgFq36jeo8Y6Sm5W91QCPcBGAYYCw/s320/BD17AD14-D682-49E9-A463-42C011E4C4F7.jpeg) |
ร้านเกมส์ตักของเล่น |
![](https://1.bp.blogspot.com/-KPuw3a4fIU8/XVqNczKkdcI/AAAAAAAADcc/uG_2pAKtE9UCwcDDx4V0Piztj9UrAbHCQCPcBGAYYCw/s320/26703891-AECD-4A29-95C7-A15D2B0841A1.jpeg) |
ร้านทาโกะยากิ |
![](https://1.bp.blogspot.com/-NDVK8GsYOiE/XVqNeGp5cRI/AAAAAAAADcc/98pVYXLplZkT4AFHDP6z_8hh366FK-BpACPcBGAYYCw/s320/70858C3B-2FA4-4430-B931-64D153C9E770.jpeg) |
ร้านน้ำแก้วหลอดไฟ |
![](https://1.bp.blogspot.com/-Snq29L0SDIE/XVqNdsVNUFI/AAAAAAAADco/ybTsUxS8xwAnxiKD-1KsxZoLTAtIC42dQCPcBGAYYCw/s320/6514D6F3-3399-46F3-9D04-9DC59850EEE9.jpeg) |
ร้านปลาหมึกย่าง |
0 Comments