คนญี่ปุ่นจะมีวัฒธรรมในการทานข้าวต้มกับผัก7 อย่างในเช้าวันที่ 7 มกราคม ของทุกปีโดยเชื่อว่าจะทำให้ร่างกายแข็งแรงปราศจากโรคภัยตลอดทั้งปีค่ะ ว่ากันว่าวัฒนธรรมนี้สืบทอดมาจากประเทศจีนมาตั้งแต่สมัยโบราณเลยล่ะค่ะ
แต่จริงๆแล้วมีอีกนัยหนึ่งคือ การพักกระเพาะของเรา เพราะว่าเรากินของอร่อยๆ มามากมายตลอดช่วงปีใหม่ กระเพาะทำงานหนักมาแล้วดังนั้น เช้าวันที่7 มกรา จึงเป็นวันให้กระเพาะได้พักโดยทานอาหารย่อยง่ายๆอย่างข้าวต้มผักนั่นเองค่ะ
วิธีทำข้าวต้มก็ไม่มีอะไรตายตัว เหมือนการทำข้ามต้มผักธรรมดาโดยใส่ผัก 7 ชนิด โดยแต่ละชนิดก็จะมีสรรพคุณต่างๆ ที่ดีต่อร่างกาย คือ
![](https://1.bp.blogspot.com/-y1gWwgJqSq0/XhM794kf0hI/AAAAAAAAE0E/yNrk5RNoeJczKcRO0OVKNJukAOnCPhRugCPcBGAYYCw/s320/184AC53F-59F2-423F-9B38-FAC7714E81F1.jpeg)
1. せり Seri ผักชีญี่ปุ่น
2. なずな Nazuna แห้ว
3. ごぎょう gogyou หญ้าฉิวคั่ก
4. はこべら Hakobera สาปแร้งสาปกา
5. ほとけのざ Nipplewort
6. すずな Suzuna หัวผักกาด
7. すずしろ Suzushiro หัวไช้เท้า
แค่ฟังชื่อก็มึนแล้วใช่ไหมคะ💦 เพราะแอดมินเองก็มึน ฮาาา😹
แต่ไม่ต้องกังวลไปค่ะ คุณแม่บ้านทุกท่าน ซุปเปอร์มาร์เก็ตใกล้บ้านช่วยคุณได้ค่ะ เพราะจะมีเซตรวมผัก 7 ชนิดนี้ออกวางขาย ซื้อแพ้กเดียวครบ พร้อมทำข้าวต้มได้เลยค่ะ
0 Comments