🔎ก่อนอื่นเรามารู้จัก PM2.5 ก่อนว่าคืออะไร??
มีผลเสียกับสุขภาพของเรากันอย่างไร??
https://www.greenpeace.org/archive-thailand/news/blog1/pm25/blog/57660/?fbclid=IwAR3uQ9MCF2mOYZudR1DkOMDzuAKj2J71TDsQTyu2Cts_wQMcNkK1g5S12P4
💡หลังจากที่เรารู้จักPM2.5 กันไปแล้ว ทีนี้เรามาดูอุปกรณ์ที่จะมาช่วยปกป้องเราจากเจ้าฝุ่นร้าย PM2.5กันค่ะ
📌หน้ากากอนามัยแบบใช้แล้วทิ้ง
使い捨てマスク
ในญี่ปุ่นมีหน้ากากอนามัยแบบใช้แล้วทิ้งวางขายอยู่เยอะทีเดียวค่ะ มีหลายไซส์ หลายสี มีลายมีกลิ่น มีทั้งแบบทรงแบนปกติและทั้งนูน3D มีคุณสมบัติป้องกันเชื้อโรคหวัด ฝุ่นควัน เกสรดอกไม้ ประเภทที่กันฝุ่น PM2.5 ได้นั้นมีระบุชัดเจนที่หน้าถุงค่ะ
💴ราคามีหลากหลายมากเลยค่ะ
เริ่มต้นตั้งแต่150เยน
หาซื้อได้ตามร้านขายยา และร้านสะดวกซื้อทั่วไปค่ะ
ในรูปของผู้ใหญ่เป็น Brand ของ Matsumoto Kiyoshi บรรจุ 65 แผ่น ราคา 478 เยน และ หน้ากากอนามัยสำหรับเด็กของ Unicharm บรรจุ 5 แผ่น ราคา 148 เยน
📌สเปรย์ป้องกันละอองเกสรดอกไม้และ PM2.5
PM2.5対策スプレー
นอกจากหน้ากากอนามัยแล้ว ยังมีสเปรย์ฉีดเพื่อป้องกัน ละอองเกสรดอกไม้และPM2.5อีกด้วยค่ะ แบรนด์ IHADA จากบริษัท Shiseido ผู้ผลิตบอกว่าผลิตภัณฑ์นี้จะช่วยให้ละอองเกสรดอกไม้และฝุ่น PM2.5 ไม่มาเกาะติดที่ผิวหนังและผมของเราค่ะ
ผลิตจากน้ำแร่ธรรมชาติ ผ่านการทดสอบการแพ้ และปราศจากพาราเบน แถมสเปรย์นี้ยังเคยได้รับรางวัลมาอีกด้วยนะคะ
Size 50g ราคา 900เยน
Size 100g ราคา 1600 เยน
หาซื้อได้ที่ร้านขายยา Matsumoto Kiyoshi
📌เจลป้องกันฝุ่น PM2.5
PM2.5対策ジェール
จากแบรนด์เดียวกัน เจลป้องกันเกสรดอกไม้และฝุ่น PM2.5 ใช้ทาบริเวณจมูก และรอบดวงตา เพื่อป้องกันฝุ่นPM2.5 มาติดที่จมูกและตา
มี2 กลิ่น กลิ่นส้มและกลิ่นมิ้นท์
ตัวเจลเป็นสีใสสามารถทาทับรองพื้นได้ ผ่านการทดสอบการแพ้ และปราศจากพาราเบน เช่นกันค่ะ
Size 3g ราคา 900 เยน
หาซื้อได้ที่ร้านขายยา Matsumoto Kiyoshi
🛍น่าจะพอเป็นไอเดียให้กันได้บ้างนะคะ
หรือจะซื้อมาเป็นของฝากก็น่าสนใจเลยทีเดียวค่ะ
(ถึงยุคที่ของฝากที่ซื้อจะเป็นหน้ากากอนามัยแล้วเหรอเนี่ยยย....😒)
0 Comments